สรุปผลงาน พาราลิมปิก โตเกียว 2020 ไทยคว้า 18 เหรียญ

สรุปผลงาน

สรุปผลงาน นักกีฬาไทย ในศึกพาราลิมปิก โตเกียว 2020 ที่ผ่านมา ไทยคว้า 18 เหรียญทอง มาครองอยู่ในอันดับที่ 25 ของโลก การแข่งขันกีฬาพาราลิมปิกเกมส์ โตเกียว 2020 ซึ่งได้จัดขึ้นระหว่างวันที่ 24 สิงหาคม -5 กันยายน 2564 ได้ปิดฉากลงแล้วอย่างสมบูรณ์ เมื่อคืนวันที 6 กันยายาที่ผ่านมา พิธีปิดการแข่งขันเจ้าภาพญี่ปุ่นทำได้ดีเยี่ยมและประทันใจที่สุด ด้วยการส่งมอบต่อให้ฝรั่งเศสเป็นตัวแทนจัดต่อไปในปี 2567 

สรุปผลงาน อันดับประเทศที่คว้าเหรียญ รางวัลมากที่สุดได้แก่

ประเทศที่คว้าเหรียญรางวัลสูงสุด 5 อันดับแรก ก็คือ

  1. จีน ได้เหรียญรางวัลทั้งหมด 207 เหรียญ แบ่งเป็นเหรียญทอง 96 เหรียญเงิน 60 และเหรียญทองแดง 51 เหรียญ
  2. อังกฤษ สามารถคว้าเหรียญได้ทั้งหมด 124 เหรียญ แบ่งเป็น เหรียญทอง 41 เหรียญเงิน 38 และเหรียญทองแดง 45 เหรียญ
  3. สหรัฐอเมริกา สามารถคว้าเหรียญได้ทั้งหมด 104 เหรียญ โดยแบ่งเป็น เหรียญทอง 37 เหรียญเงิน 36 และเหียญทองแดง 31 เหรียญ
  4. รัสเซีย คว้าเหรียญรางวัลได้ทั้งสิ้น 118 เหรียญ แบ่งเป็น เหรียญทอง 36 เหรียญเงิน 33 และเหรียญทองแดง 49 เหรียญ
  5. เนเธอร์แลนด์ สามารถคว้าเหรียญในการแข่งขันได้ทั้งสิ้น 59 เหรียญ แบ่งเป็น เหรียญทอง 25 เหรียญเงิน 17 และเหรียญทองแดง 17 เหรียญ
สรุปผลงาน ของทีมชาติไทย

ประเทศไทยคว้าเหรียญในการแข่งขันได้เป็นอัดดับที 25 และอัดดับที 6 ของทวีปเอเชีย รองจากจีน ญี่ปุ่น อิหร่าน อุปเบกิสสถาน และอินเดีย โดยไทยสามารถคว้าเหรียญในการแข่งขันได้ทั้งสิ้น 18 เหรียญ แบ่งเป็น 5 เหรียญทอง 5 เหรียญเงิน และ 8 เหรียญทองแดง โดยทัพนักกีฬาไทยที่สามารถคว้าเหรียญได้มีดังนี้

  • เหรียญทอง
  1. พงศกร แปยอ นักวีลแชร์เรซซิ่ง คลาสที่ 53 คว้า 3 เหรียญได้ในระยะทาง 100 400 และ 800 เมตร
  2. อธิวัฒน์ แพงเหนือ นักวีลเชร์เรซซิ่ง 100 เมตร คลาสที่ 54 ได้ 1 เหรียญ
  3. บอคเซีย ทีมบีซี 1-2 ได้แก่ วิษณุ ฮวดประดิษฐ์ สุบิน ทิพยมนนี วัชรพล วงษา และ วรวุฒิ แสงอำภา คว้าได้ คนละ 1 เหรียญ 
  • เหรียญเงิน
  1. อธิวัฒน์ แพงเหนือ วีลแชร์เรซซิ่ง 400 เมตร ที่ 54
  2. ประวัติ วะโฮรัมย์ วีลแชร์เรซซิ่ง 1,500 เมตร ที่ 54
  3. พรโชค ลาภเย็น บอคเซีย บุคคล บีซี 4
  4. วัชรพล วงษา บอคเซีย บุคคล บีซี 2
  5. สุจิรัตน์ ปุกคำ แบดมินตัน หญิงเดียว คลาส WH1
สรุปผลงาน พาราลิมปิก
  • เหรียญทองแดง 
  1. สายสุนีย์ จ๊ะนะ วีลแชร์ฟันดาบ เอเป้ คลาสบี
  2. รุ่งโรจน์ ไทยนิยม เทเบิลเทนนิส บุคคล คลาส 6
  3. ภูธเรศ คงรักษ์ คว้าได้ 2 เหรียญ จากวีแชร์เรซซิ่ง 1,500 เมตร และ 5,000 เมตร คลาส 54
  4. เทเบิลเทนนิส ทีมชายคู่ ในคลาส 3 ซึ่งมี อนุรักษ์ ลาววงษ์, ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น และถิรายุ เชื้อวงษ์
  5. ขวัญสุดา พวงกิจจา จากเทวันโด คลาส K44 น้ำหนักไม่เกิน 46 กิโลกรัม
  6. สายชล คนเจน วีลแชร์เรซซิ่ง ระยะทาง 800 เมตร คลาส 54 และแบตมินตัน หญิงคู่ คลาส WH 1-2 โดยเล่นคู่กับ สุจิรัตน์ ปุกคำ และอำนวย เวชวิฐาน

สนใจ ข่าววงการกีฬา คาสิโนออนไลน์ ติดตามได้ที่นี่ riverhouseateastonclub